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SEHEMU YA KWANZA 

 

UTANGULIZI NA DHANA YA FIDIA 

 

1.0 UTANGULIZI VIELELEZO 

Swala la fidia katika nchi yetu ni kitu kisichoepukika kulingana na uhitaji mkubwa wa 

Ardhi kwa miradi yenye manufaa ya umma kama vile kwa ajili ya uwekezaji au 

shughuli yeyote inayofanywa na Serikali, Taasisi/Mamlaka yeyote ya Serikali au 

binafsi hasa za maendeleo ya taifa.  

 

Mara nyingi na hasa kwa wakati huu ambao Ardhi inatambuliwa ni Mali na Mtaji 

chini ya Sheria zetu za Ardhi Na. 4 na 5, pamekuwa na ongezeko la mivutano baina ya 

mamlaka zinazolipa fidia na wananchi wanaolipwa fidia juu ya taratibu za uthamini na 

viwango halisi vya thamani za mali zao zinazotwaliwa kwa mujibu wa sheria.  

 

Kutokana na ukweli kuwa ni haki ya msingi ya mwanachi (ama mfidiwa au mlipaji 

fidia) kuhoji, kueleweshwa, kulalamika na kusikilizwa kuhusu kupatiwa haki yake ya 

Fidia; ni dhairi kwamba kuna changamoto nyingi kuhusu maswala ya fidia na hivyo 

hatuna budi kufuata Misingi na taratibu za uthamini wa Fidia katika hatua zote 

kikamilifu. 

 

Kwa mantiki hiyo mwongozo huu wa utaratibu mzima wa uthamini na ulipaji fidia ni 

muhimu ili kuweka bayana namna bora zaidi ya uelewa wa pamoja kwa wadau wote 

wa viwango vya kina (standards) vya kuzingatia na kutumia katika kutekeleza kanuni, 

taratibu, vigezo na viwango vya misingi ya sheria na taaluma vinavyotakiwa 
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kufuatwa. 

 

Hivyo, Mwongozo huu unaandaliwa siyo tu kwa ajili ya wataalam wa Uthamini bali 

kwa manufaa ya wadau wote wenye mahusiano na suala zima la Uthamini na Ulipaji 

Fidia wakiwemo wafidiwa, walipaji fidia, Mamlaka za Usimamizi na Utoaji haki 

mbalimbali juu ya ardhi, Wizara, Idara na Taasisi za Serikali na Binafsi. 

2.0 DHANA YA FIDIA   

Fidia ni malipo yanayotolewa kwa mtu au Taasisi kama mbadala wa mali yake 

kutokana na kuondolewa kwenye eneo lake lililotwaliwa kwa manufaa ya umma na 

kupangiwa matumizi mengine tofauti na yale yaliyopo kwa sasa.  

 

Kutwaliwa kwa eneo la mtu kunazingatia Sera na Sheria za Ardhi kuwa ardhi ya 

Tanzania ni mali ya umma na Rais ndiye mwenye dhamana ya kuilinda kwa manufaa 

ya wote. Hivyo,  

Kifungu namba 3 cha Sheria ya Utwaaji (Land Acquisition Act, 1967) kinampa uwezo 

Mheshimiwa Rais kutwaa Ardhi yoyote pale inapohitajika kwa Manufaa ya Umma. 

 

Neno ‘Manufaa ya Umma’ limetafsiriwa katika kifungu Na.4 cha Sheria ya uatwaaji kama 

matumizi ya serikali, miradi ya serikali, kilimo, viwanda, makazi, mahitaji mengine ya jamii..  

Kutokana na msimamo huo mwananchi anayo haki ya kuitumia na kumiliki kwa muda 

na masharti yanayoainishwa kwenye hati ya umiliki. 

 

Hata hivyo, pale ambapo ardhi hiyo inahitajika kutwaliwa kwa ajili ya miradi au 

shughuli za maendeleo ya taifa zinazofanywa na Serikali, Taasisi/Mamlaka yeyote ya 

Serikali au Binafsi, Kijiji au mtu basi mmiliki wa asili wa ardhi hiyo; stahili yake ni 

kulipwa fidia. 

 

Kifungu Na.11 (i) cha Sheria ya Utwaaji kinaelekeza kuwa pale Ardhi inapotwaliwa serikali 

inawajibika kulipa fidia. Aidha, Kifungu na. 3(1)(g) cha Sheria ya Ardhi (Sura 113) 

kinaelekeza kuwa fidia hiyo ni lazima iwe kamilifu, ya haki na ilipwe kwa wakati (fair, full 

and prompt compensation).  

Kielelezo Na. 1:  

Nukuu za Vifungu 

vya Sheria kuhusu 

Fidia. 
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Mwongozo huu umeandaliwa kwa mujibu wa vifungu namba 3 na 11 vya Sheria ya 

Utwaaji Na 47, 1967; Kifungu Na.3 (1) (g) cha Sheria ya Ardhi Na. 4 na Na.5 za mwaka 

1999; Kanuni za sheria hizi, “The Land (Assessment of the Value of Land for 

Compensation) Regulation 2001 na kifungu namba 19(1)-(3) chaKanuni za Sheria ya 

Ardhi ya Vijiji Na.5, za mwaka 2001- pamoja na misingi na taratibu za Taaluma ya 

Uthamini. 
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SEHEMU YA PILI 

 

MISINGI NA KANUNI ZA UTHAMNI NA ULIPAJI FIDIA 

 

 

3.0 MISINGI YA UTHAMINI WA FIDIA  
Msingi mkuu wa fidia ya haki, kamilifu na inayolipwa kwa wakati ni kiwango cha thamani ya soko 

(market value) ya ardhi na maendelezo kwa wakati husika.  

1) Fidia ya Haki (Fair compensation): ni ile inayohakikisha taratibu, vigezo na viwango vya 
ukadiriaji thamani vyenye usawa baina ya wafidiwa wote na kwa pande zote husika (bila 
kuegemea au kupendelea/kuonea upande wowote) na yenye uhalisia ya viwango vya soko. 

2) Fidia Kamilifu (Full compensation): ni ile ya kutosheleza yenye uhalisia wa viwango vya 
soko kwa wakati uliopo kwa kuzingatia sheria na misingi ya taaluma ya uthamini. 

3) Fidia inayolipwa kwa wakati (prompt compensation): ni ile inayolipwa ndani ya kipindi cha 
miezi sita (6) ambayo;  
 Kwa mujibu wa Sheria; Kifungu cha 13(2) cha kanuni za sheria ya Ardhi Na.4 za mwaka 

2001 na Kifungu cha 19(1)–(3) cha kanuni za Sheria ya Ardhi ya Vijiji Na.5 za mwaka 
2001 ni tangu ardhi ilipotwaliwa au milki kubatilishwa. Lakini,  

 Kwa mujibu wa Taaluma ya Uthamini ni tangu taarifa ya uthamini inapoidhinishwa na Ofisi 
ya Mthamini Mkuu kwa kigezo kuwa hiyo ndiyo tarehe ya thamani hiyo (valuation 
date/validity). 

 

Pamoja na kuzingatia bei ya soko, lakini kutokana na kwamba suala la utwaaji linahusisha ‘forced 

sale’ na siyo suala la ‘willing seller and buyer’ basi sheria imezingatia hilo kwa kulipa fidia  

inajumuisha posho ambazo ni posho ya upotevu wa makazi, upotevu wa faida, usumbufu, usafiri na 

gharama za awali katika kupata ardhi.  

 

Hivyo, kifungu Na.3(1) (g) cha Sheria ya Ardhi Na.4 ya 1999 na Kanuni zake pamoja na vifungu 

Na.(7-11) vya kanuni za Sheria ya Ardhi, 2001 zinatuwezeshesha kufikia fidia stahiki 

Kielelezo Na. 2:  

Nukuu za Vifungu 

vya Kanuni kuhusu 

Fidia 

4.0 KANUNI ZA UKADIRIAJI THAMANI YA FIDIA  

 

4.1 Kanuni Kuu ya ukadiriaji Thamani ya Ardhi na Mali Isiyohamishika (Land and 

Unexhausted Improvements)  
Kwa mujibu wa Kifungu Na.3 cha kanuni za Sheria za Ardhi – The Land (Assessment of Value of 

Land for Compensation Purposes) Regulation, 2001 Kanuni kuu ya ukadiriaji fidia ni thamani ya 

viwango vya bei ya soko. Hii inajumuhisha thamani ya Ardhi, majengo, mazao (mimea na miti) na 
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maendelezo mengine kama visma vya maji, makaro, uzio n.k. 

 

4.2 Nani Anayekadiria Thamani ya Fidia 
Kwa mujibu wa vifungu namba 5 na 6 vya kanuni za Sheria ya Ardhi, “The Land (Assessment of the 

Value of Land for Compensation) Regulation”, 2001; uthamini kwa ajili ya fidia unafanywa na 

Mtaalam wa Uthamini aliyefuzu (Qualified Valuer) na kuhakikiwa/kuidhishwa na Mthamini Mkuu 

au mwakilishi wake.  

 

4.3 Ni nani Mthamini aliyefuzu (Qualified Valuer’) 
Kiutaratibu na kiutendaji, ‘Qualified Valuer’ ni yule aliyefuzu katika Taaluma ya Uthamini kwenye 

vyuo vinavyotambulika kitaifa/kimataifa na ameajiriwa kama Mthamini kwenye Taasisi 

inayohusiana na masuala ya Uthamini na kutambuliwa na Ofisi ya Mthamini Mkuu wa Serikali.  

4.4 Njia Kuu za Kitaaluma za Kukadiria Thamani ya Fidia.  
Pamoja na kwamba zipo njia kuu tano (5) zinazotambulika za Uthamini lakini; kwa mujibu wa 

Kifungu namba 4 cha kanuni za Sheria ya Ardhi, The Land (Assessment of the Value of Land for 

Compensation, 2001; Thamani ya bei ya soko ya fidia inatakiwa ifikiwe kwa kutumia njia kuu (3) 

ambazo ni: Ulinganifu (Comparative Method), Mapato (Income Approach) and Gharama 

(Replacement Cost Method). Hivyo njia inayotumika na misingi ya viwango kwa ardhi, majengo, 

mazao na posho ni kama ifuatavyo; 

 

1) Ardhi kwa matumizi mbalimbali kama vile Makazi, Biashara, Makazi/Biashara, Huduma za 
Jamii, Viwanda n.k; ni Comparative Method ambapo misingi ya viwango ni bei ya soko 
kwenye eneo husika katika kipindi cha uthamini.  
 

2) Nyumba/Majengo, Miundombinu kama vile visima vya maji, visima vya mafuta, makaro na 
miundo mbinu ya mifano yake ni “Replacement Cost Method” ambapo misingi ya viwango ni 
gharama ya ujenzi toka National Construction Council (NCC) vilivyohuishwa na Mthamini kwa 
kuzingatia hali halisi ya ujenzi husika (aina/hadhi ya material, workmanship, sifa za mjenzi 
kama ni Mkandarasi/mwashi na hadhi nyingine kama vile masuala ya mipangomiji. 
 

3) Mazao ni “Income Method” inayozingatia Viwango kwa mujibu wa orodha iliyoandaliwa na 
kuidhinishwa na ofisi ya Mthamini kwa kushirikiana na mamlaka/taaluma nyingine kama vile 
za kilimo/misitu na Halmashauri nchini ambavyo misingi yake ni uchambuzi wa takwimu za 
vigezo vinavyoipa mmea thamani kama vile idadi ya misimu ya uzalishaji, kiwango cha 
uzalishaji kwenye kila msimu, umri hadi kuanza kuzalisha, umri hadi ukomo wa uzalishaji/kufa, 
gharama husika, bei ya mlaji shambani n.k.  

 

4) Posho za Kisheria; 
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i. Upotevu wa Makazi unaozingatia viwango vya soko vya kodi ya pango vilivyotafitiwa 
kwa Nyumba inayojitegemea, Chumba cha Makazi, Chumba cha Biashara, n.k. kwa 
misingi ya mahali kilipo (mjini/pembezoni/kijijini n.k)  

ii. Upotevu wa Faida ambayo misingi yake ni kuwepo kwa kumbukumbu za faida yenye 
uthibitisho wa mkaguzi wa hesabu aliyesajiliwa au mfananisho wa biashara na ushahidi 
wa ulipaji kodi ya mapato toka Mamlaka ya Mapato Nchini. 

iii. Posho ya Usumbufu ni riba kwa kipindi cha uthamini ambayo misingi ya riba ni wastani 
wa riba kwenye Benki za Kibiashara katika Akaunti za Amana (Fixed Deposit).  

iv. Posho ya Usafiri ni viwango vya soko vya usafiri wa reli au gari kutokana na takwimu 
za vyombo vya usafirishaji. 

v. Gharama za kupata ardhi ni uthibitisho wa malipo ya awali (premium, gharama za 
upimaji kutokana na takwimu za mamlaka husika). 

 

4.5 Ukadiriaji Posho Stahiki 
Posho stahili kwa mfidiwa ni pamoja na posho za upotevu wa makazi, upotevu wa faida, usumbufu 

na usafiri. Ufafanuzi wa posho hizi ni kama ifuatavyo:- 

 

4.5.1 Posho ya upotevu wa makazi (Accommodation Allowance) 

Posho hii hukadiriwa kwa mujibu wa Kifungu namba 8 cha kanuni za Sheria ya Ardhi, The Land 

(Assessment of the Value of Land for Compensation) Regulations , 2001 ambayo ni gharama ya 

kukodisha nyumba au chumba kwa mwezi zidisha kwa miezi thelathini na sita (36).  

Angalizo: Posho hii hulipwa kwenye nyumba iliyokamilika na mfidiwa awe anaishi kwenye 

nyumba hiyo. Nyumba isiyokamilika hailipwi posho hii. 

4.5.2 Posho ya upotevu wa faida(Loss of profit).  

Posho hii hukadiriwa kwa mujibu wa Kifungu Na.9 cha Kanuni za Sheria za Ardhi, 2001 ambayo 

hukadiriwa vizuri pale vitabu vya hesabu iliyothibitishwa na mkaguzi wa hesabu aliyesajiliwa na 

Bodi ya Wakaguzi wa Hesabu, zidisha kwa miezi thalathini na sita (36).  

 

Angalizo: Posho hii hutolewa kwa biashara inayokutwa ikiendelea wakati ardhi husika ikitwaliwa, 

na sio biashara iliyopo kwenye mpango wa kuanzishwa. Kodi ya pango la nyumba/vyumba vya 

makazi au biashara ikiwemo guest house, mahotel n.k. huhesabiwa kwenye upotevu wa makazi na 

kamwe siyo upotevu wa faida. 

 

4.5.3 Posho ya usumbufu (Disturbance allowance)  

Posho hii hukadiriwa kwa mujibu wa kifungu Na.10 cha kanuni za Sheria ya Ardhi ambayo 

hukadiriwa kwa kuzingatia wastani wa riba inayotozwa katika Benki za Biashara kwa mwaka, kwa 
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kipindi husika zidisha kwa thamani ya maendelezo ambayo ni:- Thamani ya ardhi + Thamani ya 

jengo + Thamani ya mimea. 

 

4.5.4 Posho ya usafiri (Transport allowance) 

Posho hii hukadiriwa kwa mujibu wa Kifungu Na.11 cha kanuni za Sheria za Ardhi ambayo ni 

gharama halisi za usafirishaji (kwa reli au barabara) wa mizigo isiyozidi tani 12 kwa umbali wa 

kilomita ishirini (20km) kutoka kwenye  eneo lililotwaliwa.  

 

Angalizo: Posho ya usafiri hailipwi sehemu ambazo hakuna makazi au kuna nyumba haikaliwi au 

haijakamilika (kifungu namba 12 cha kanuni za Sheria za Ardhi,2001). 

 

4.5.5 Gharama za awali za kupata Ardhi (Cost of acquiring subject land).  

Kifungu Na.3 (1) (g) (v) cha Sheria za Ardhi Na4, 1999. Hizi ni gharama zinazoweza kuthibitishwa 

kama vile malipo ya awali (Premium) na gharama za upimaji (survey costs). Gharama za upimaji 

zinazolipwa zinatakiwa ziwe ni zile zinazoendana na hali halisi ya upimaji wakati wa utwaaji wa 

eneo hilo. 
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SEHEMU YA TATU 

 

TARATIBU ZA UTHAMINI WA FIDIA. 

 

 

5.0 UTARATIBU WA MAANDALIZI YA AWALI  

5.1 Maandalizi ya awali (pre-site inspection). 
1) Kupokea na kutafakari Maelekezo (Instructions) yanayoainisha ukubwa wa eneo 

(ramani), kiwango cha uendelezaji na uthibitisho wa uwepo wa fedha ya kulipa fidia kwa 
wakati. 

2) Kutembelea eneo husika (baada ya kumtaarifu au kumshirikisha Mthamini wa 
Halmashauri husika) akiambatana na viongozi wa hilo eneo/mradi husika na wataalam 
muhimu. 

3) Kufanya maandalizi ya viwango vya thamani ya ardhi, majengo na posho za kisheria.  
4) Kufanya mawasiliano na ofisi ya Kamishna wa Ardhi/ Afisa Ardhi Mteule kwa ajili ya 

maandalizi ya Land Form No.69. 
5) Kufanya maandalizi ya vitendea kazi kama vile rangi, vibao, camera/betri, shajara, Val 

Form 1 & 2, n.k. 
6) Kutoa Namba ya Kumbukumbu ya Uthamini (VAL/No.). 
7) Kutoa mafunzo ya uelewa wa pamoja kwa timu za watendaji. 
8) Kushiriki kwenye vikao vya kuhamasisha na kutoa elimu kuhusu mradi kwa wananchi 

wanaoathirika. 
9) Kufungua file kwa ajili ya kumbukumbu za zoezi husika kuanzia barua ya maelekezo 

(instructions), mihutasari ya vikao vya mradi ikiwemo vikao vya uhamasishaji, fomu ya 
uelewa wa viwango vya thamani vitakavyotumika, nakala ya taarifa ya uthamini, barua za 
malalamiko na ushughulikiaji wake, n.k. 

 

  

5.2 Maandalizi ya Viwango vya Uthamini 
1) Maandalizi ya awali ni pamoja na viwango vya uthamini wa mali (ardhi, 

nyumba/majengo, mazao, posho mbalimbali za kisheria na riba) ambavyo wananchi 
wahusika watataarifiwa kwenye vikao vya uhamasishaji. 

2) Hivyo Mthamini Kiongozi (kiongozi wa zoezi zima la uthamini husika); atafanya utafiti 
katika eneo husika ili kubaini bei za soko na kisha kufanya uchambuzi wa kina wa 
viwango stahiki vya thamani ya mali. 

3) Kutokana na utafiti na uchambuzi huo, Mthamini Kiongozi kwa kuwasiliana na Mthamini 
wa Halmashauri husika (Mthamini Mkazi – Resident Valuer) atajaza viwango hivyo 
kwenye Fomu ya ‘Uelewa wa Viwango (Kielelezo Na. 3). 

4) Kisha Fomu hiyo kupitia kwa Mthamini wa Halmashauri husika itawasilisha 
mapendekezo ya viwango kwenye Ofisi ya Mthamini Mkuu au ya Kanda husika kwa ajili 
ya kuhuishwa na kupata ridhaa ya kutumika. 

5) Aidha, katika kuwezesha mikutano ya uhamasishaji, nakala ya fomu ya viwango itatolewa 
kwa wananchi, Mkuu wa Wilaya na Mamlaka/Wadau wengine kadri itakavyoonekana 
inafaa pamoja na kubandikwa kwenye Ofisi za Kata na Serikali za Mitaa husika. 

Kielelezo Na 3:  

Fomu ya Uelewa 

Viwango vya 

Thamani   
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6.0 UTARATIBU WA UHAMASISHAJI  

6.1 Uhamasishaji Mradi  
1) Zoezi la uthamini wa mali za wananchi ni lazima litanguliwe na mikutano ya kutoa elimu 

na kuhamasisha wananchi na viongozi wa eneo husika juu ya mradi husika sambamba na 
zoezi husika la uthamini kwa ajili ya stahili ya fidia.  

2) Hatua hii ni muhimu katika zoezi la uthamini ili kuhakikisha uwazi na ushirikishwaji wa 
wananchi na viongozi kwenye zoezi hili. 

3) Mikutano ya uhamasishaji iongozwe na Mkuu wa Wilaya/Mwakilishi wake pamoja na 
viongozi wengine wa Wilaya, Halmashauri ya Wilaya, Ofisi ya Mwekezaji au mlipaji 
fidia na wataalam husika wa sekta ya ardhi. 

4) Katika vikao vya uhamasishaji viongozi wa wilaya, mamlaka ya ulipaji fidia, wataalamu 
wa Sekta ya Ardhi na wengine kadri itakavyoonekana inafaa washiriki na wawafahamishe 
wananchi faida ya mradi na taratibu za kisheria na stahili zao. 

5) Katika vikao hivyo wataalam wawajibike kutoa ufafanuzi wa hoja za wananchi kuhusiana 
na maeneo ya taaluma zao kama yalivyoainishwa kwenye Kielelezo Na. 11 cha Wajibu 
wa kila Mdau Kwenye Uthamini wa Fidia. 

6) Aidha, Mihtasari ya vikao vya uhamasishaji iandaliwe vizuri na isainiwe kwa mujibu wa 
taratibu zilizopo. Mihtasari hii iorodheshe majina ya wajumbe walioudhuria na saini zao. 

  

  

6.2 Uhamasishaji Zoezi la Uthamini 
Katika vikao hivyo vya uhamasishaji; Mthamini kama muhusika mkuu, atawajibika kueleza kwa 

ufasaha masuala yafuatayo; 

1) Taratibu za uthamini na ulipaji fidia ikiwemo utaratibu wa ukaguaji mali za wananchi, 
upimaji ardhi na majengo,  

2) Utaratibu wa kuhesabu mimea kwa kuweka wazi ni katika mazingira gani na kwa mimea ipi 
Mthamini atahesabu mmea mmoja mmoja au ‘cluster’ kwa maana ya  shina au ukubwa wa 
eneo. 

3) Utaratibu utakaotumika katika kuhesabu mimea pale penye tatizo la upandaji au ujenzi 

holela unaozidi kiwango (overcropping/development) ikiwemo kutotambua mazao au 
nyumba zilizoendelezwa wakati zoezi linaanza. 

4) Viwango vya soko vya thamani ya mali (ardhi, majengo, mazao na posho stahiki) 
vitakavyotumika kwenye uthamini husika. 

5) Utaratibu wa kuhesabu muda stahiki wa kutoza riba ya ucheleweshaji na kiwango cha riba cha 
kutozwa. 

6) Wananchi waelezwe umuhimu wa kuwa makini wakati wa zoezi la kuhesabu mali, na kuwa 
wathibishe hilo kwa kusaini Val Form 1, ambapo nakala moja ataachiwa mfidiwa baada ya 
kusainiwa na kiongozi wa eneo. 

7) Wananchi waelezwe haki yao ya kuona jedwali la mahesabu ya fidia yao kabla ya kuchukua 
fidia. 

8) Kuweka wazi muda wa ukomo wa kuwasilisha malalamiko ya fidia. 
9) Wananchi waelekezwe mfumo/mahali pa kuwasilisha malalamiko yao kwa wakati. 
10) Ikibidi mthamini aweke wazi suala la uwepo wa asilimia za uchakavu ili kuondoa hoja nyingi 

kutoka kwa wananchi kuhusiana na viwango pungufu kwa mitamraba wanavyopewa tofauti 
na vile walivyotangaziwa wakati wa uhamasishaji. 

 

7.0 UTARATIBU WA UKAGUZI WA MALI  UWANDANI  
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7.1 Ukaguzi wa Mali Uwandani (Site Inspections) 
1) Ukaguzi wa mali hufanywa na timu inayoshirikisha Mthamini, Mpima (adjucator), 

mfidiwa/mwakilishi wake, Mjumbe wa Serikali ya Mtaa/eneo husika ) na Mlipaji 
fidia/mwakilishi wake  

2) Taarifa za ukaguzi ziandikwe kwenye fomu ya ukaguzi (VAL. FORM 1)  Kielelezo Na. 4  
3) Mthamini ndiye mwandishi wa taarifa za ukaguzi ambaye atawajibika kujaza Val. Form 

1. 
4) Taarifa hizo za ukaguzi zitamkwe kwa uwazi kabla Mthamini hajazijaza kwenye fomu ya 

ukaguzi hasa taarifa kuhusiana na vipimo au idadi ya mali. 
5) Fomu ya ukaguzi ijazwe kikamilifu kuonyesha maelezo ya mali zote ikiwemo vipimo, 

michoro, aina na idadi za mali n.k. kwani taarifa hizi ndizo zitamwezesha Mthamini kuamua 
kiwango kwa mitamraba (Rate per square meter) cha kutumia. 

6) Ukaguzi uanze kwa kubaini mipaka ya kipande cha ardhi/shamba la mfidiwa 
(Adjucation) sambamba na Mpima (adjudicator) kuchukua vipimo vya ardhi/shamba kwa 
kutumia vifaa vya kisasa vya upimaji. Angalizo: Kamwe, adjudication isifanyike kwa 
kutumia futikamba au hatua za miguu. 

7) Aidha, ukaguzi wa mazao ufanyike kwa kuhesabu idadi ya kila aina ya zao lililopo na 
kiwango cha ukuaji. Hata hivyo suala la kiwango cha ukuaji ni suala la utashi wa mtaalam wa 
uthamini. Angalizo: Endapo Mthamini atabaini uwepo wa upandaji wa hila wa mazao 
(overcrpping); busara na standards za taaluma ya Kilimo zitumike kuhesabu hayo mazao. 

8) Kisha ukaguzi wa nyumba unaobainisha idadi na hadhi ya majengo yaliyopo kama vile 
nyumba kubwa  na nyumba za uani, gorofa au single storey nk, taarifa za aina ya ujenzi, vifaa 
vilivyoyumika kuanzia paa, ukuta, madirisha, milango, sakafu na finishes bila kusahau 
huduma zilizopo kama vile maji na umeme, idadi ya vyumba na matumizi ya kila chumba. 

9) Aidha, vipimo vya nyumba vichukuliwe kwa kutamka kwa uwazi vipimo hivyo kwa ajili 
ya timu kuviafiki kabla Mthamini hajajaza kwenye mchoro kwenye fomu ya ukaguzi. 

10)  Kisha miliki apigwe picha akiwa ameshikilia bango lenye namba ya uthamini (Val/No.) 
akiwa mbele /kwenye eneo la mali zake. 

11)  Mwisho Fomu za ukaguzi zisainiwe na mwenye mali, kiongozi wake wa serikali ya Mtaa 
au Mwakilishi/Mjumbe na Mthamini kwa kushuhudiwa na washiriki wengine kama vile 
mwakilishi wa mlipa fidia kadri itakavyoonekana.  

12)  Mfidiwa apatiwa nakala ya hiyo fomu ya ukaguzi iliyojazwa na kusainiwa kikamilifu. 
13)  Baada ya ukaguzi alama za kudumu ziwekwe katika mali iliyokaguliwa/thaminiwa. 
 

Angalizo: Timu ya ukaguzi inawajibika kuzingatia yanayobainishwa ana kwa ana kwenye 

ukaguzi na hatimaye taarifa hiyo ndiyo itakayotumiwa na Mthamini katika kukokotoa fidia 

stahiki. Hivyo timu ya ukaguzi na Mthamini haifungwi na lolote nje ya taarifa hiyo ikiwemo Land 

Form 70 bali yanayojiri au kubainishwa kwa uwazi siku na saa ya ukaguzi. 

 

Kielelezo Na. 4:  

Fomu ya Ukaguzi 

(VAL FORM 1) 

  

7.2 Mfumo wa Kuhesabu Mazao (Idadi na Kiwango cha Ukuaji) 
 

1) Maelezo ya Jumla 
Katika kuhesabu mazao ya wafidiwa, ni vizuri Mthamini kutambua aina ya mfumo wa kuhesabu 

mali unaozingatia hali halisi ya upandaji/uotaji wa mazao ya aina mbalimbali; na wananchi 

Kielelezo Na. 5. 

Ujazo/Idadi ya 

Mazo/Miti  kwenye 

eneo la Hekta, 

Ekari, na 
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wakataarifiwa aina ya mifumo yote itakayotumika kulingana na aina ya mazao & hali ya upandaji.  

 

Aidha ieleweke kuwa, kwa mujibu wa Taaluma ya Kilimo, ipo schedule inayoanisha kiwango cha 

juu cha Ujazo/idadi ya mazao kwa Hekta ambacho kutokana na taaluma hiyo imezingatia mahitaji 

ya nafasi kati ya mmea na mmea (Kielelezo Na. 5). 

 

Hivyo, hasa kwa mazao ya kudumu, fidia iliyoonyeshwa kwa kila mitamraba au hekta moja ni 

kiwango cha juu kabisa ambacho mkulima anaweza kulipwa kwa eneo hata kama idadi ya mimea 

iliyomo kwenye shamba lake inazidi ile iliyoonyeshwa kwa zao linalohusika.  

 

Vigezo vya ujazo kwa mita za mraba kwa mimea vinazingatia tabia ya mmea kujitawanya 

(canopy cover), asilimia ya ukuaji na utapakaaji wa mizizi. 

 

Utafiti umedhihirisha kuwa mti wa kudumu katika kiwango cha asilimia 100, unahitaji eneo la 

mita 22 za mraba sawa na wastani wa miti 178 kwa ekari 

 

Kwa mantiki hiyo, ni muhimu kila Mthamini akajua idadi ya ujazo kwa kila mmea kwa hekta na 

nafasi inayotakiwa kuzingatiwa kati ya mmea na mmea ili kuweka idadi sahihi ya mimea katika 

shamba wakati wa uthamini. 

 

Iwapo itatokea Mthamni atakutana na hali ambayo idadi ya mazao katika ekari/hekta ya mraba ni 

kubwa kuliko inavyokubalika na miongozo ya kilimo. Mthamini anaelekezwa kuhesabu kwa 

kuzingatia idadi ilivyoelekezwa kwenye miongozo ya kilimo na si vinginevyo. 

 

2) Mfumo wa Kuhesabu idadi ya Mazao 
Ipo mifumo tofauti ya kuhesabu mazao ambayo inatokana na uwepo wa mimea kama ifuatavyo: 

 Inayota mmoja moja na kujulikana kama mimea/miti.  

 Inayoota kwa pamoja/mafungu yanayotokana na machipukizi yake na kujulikana kama shina 

moja. 

 Inayoota kwa kujisambaza kwenye eneo la ardhi na siyo rahisi kuhesabu mmoja mmoja au 
shina bali kwa kipimo cha ukubwa wa eneo au tuta inayokalia.  

 

Mitamraba. 
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Hivyo mifumo ifuatayo ni vema ikazingatiwa katika kuhesabu mazao . 

i. Mfumo wa kuhesabu mmea mmoja mmoja (head counting) mfano ni miti ya kudumu 
kama vile miti ya matunda, mazao ya biashara na miti ya mbao n.k,  

ii.  Mfumo wa kuhesabu kwa mafungu/shina (cluster counting) mfano ni migomba, 
magimbi, miwa, katani. 
 Mimea hii hunza kutoa mashina/chipulizi katika kiwango cha ukuaji cha asilimia 80 

na kuendelea.Hivyo, uhesabu wa mafungu unajumuisha mti mkubwa na machipukizi 
yake kuwa shina moja  

 Aidha, katika hili, pale ambapo mimea hii imetawanywa, mimea (3) huhesabiwa 
kama shina moja. 

iii.  Mfumo wa kuhesabu kwa ukubwa wa eneo (area counting) kwa mitamraba, ekari hekta 
au tuta mfano ni mazao ya msimu kama vile kunde, mbogamboga, baadhi ya nafaka.  

iv.  Hivyo,inassitizwa kuwa, yale mazao yanayotakiwa kuhesabiwa kama ekari au shina 
yahesabiwa hivyo, na wananchi waelezwe utaratibu huo kabla ya zoezi kuanza. 

 

Eneo lenye mazao mchanganyiko (intercropped) ya kudumu na ya msimu ndani ya shamba moja. 

Kwa Mazao ya kudumu  hesabu itachukuliwa kwa kuhesabu mti mmoja mmoja, wakati mazao ya 

msimu hesabu itachukuliwa kwa kupima ukubwa wa eneo la mraba lenye mazao ya msimu.  

8.0 UTARATIBU WA UKOKOTOAJI THAMANI YA FIDIA  

8.1 Ukokotoaji wa thamani: 
1) Taarifa za uwandani zilizoko kwenye fomu ya ukaguzi (Val. Form 1) zihamishiwe kwenye 

form ya ukokotoaji (Val.Form 2). 
2) Ukokotoaji wa thamani ufanyike kwa mujibu wa viwango vya soko vilivyotafitiwa katika 

eneo husika na kuridhiwa na Ofisi ya Mthamini Mkuu wa Serikali.  
3) Ni jukumu la kila mthamini kuhakikisha kuwa viwango vya thamani anavyotumia vinaenda 

na bei ya soko kwa wakati huo kwenye eneo husika la uthamini. 
4) Aidha, Mthamini anahitajika kuwa mweledi katika kutambua viwango sahihi vya ukuaji wa 

mazao; asilimia za uchakavu (depreciation) na ukamilivu wa ujenzi (% of progress) kwa 
Majengo.  

5) Baada ya ukokotoaji wa thamani ya fidia; fomu zote za ukaguzi na mahesabu ziwasilishwe 
kwa Mthamini Kiongozi kwa ajili ya kukaguliwa na kuthibitishwa. 

6) Kisha taarifa ya uthamini ambayo pia ni sehemu ya kitabu cha majedwali ya fidia iandaliwe. 

 

Kielelezo Na 6:  

Fomu ya 

Ukokotoaji 

Thamani (VAL. 

FORM 2) 

 

  

 

8.2 Uwekaji Aslimia (%) za ukuaji katika Uthamini wa Mazao 
Mthamini ajitahidi kuwa mwangalifu katika uwekaji asilimia, kwa kuhakikisha asilimia ya ukuaji 

inayowekwa inawiana na ukubwa wa mmea. Asilimia kuu za ukuaji ni kama ifuatavyo. 

i. Mimea/Miti inayozalisha ======   100% 
ii.  Mimea/Miti iliyopevuka ======     60% 

iii.  Mimea/Miti michanga ========     30% 
iv.  Mimea/Miti Mikongwe  =======     50% 
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 Fidia iliyoonyeshwa kwa mazao ya kudumu italipwa kwa asilimia 100 kwa mazao 
yanayozalisha kwa kiwango cha juu  

 Fidia itakuwa asilimia 60 ya viwango hivyo iwapo mimea itakuwa imepevuka kiasi cha 
kuanza kuzaa (au imetimiza miaka 3 tangu kupandwa) lakini bado kufikia kutoa mavuno ya 
wastani.  

 Kwa mimea ambayo bado kuzaa, fidia itakuwa asilimia 30 ya viwango vilivyoonyeshwa.  
 Fidia kwa miche iliyo kitaluni itakuwa asimila 10 iwapo haitawezekana kuihamisha.  
 Mimea ambayo itakuwa mikongwe na haitoi mazao itakuwa na fidia ya asilimia 50 ya 

viwango. 
Viwango kwa asilimia kwa mazao itategemea sana umri na matunzo ya mazao husika. 

(Miaka mitatu - uzao wa kwanza, miaka mitano – uzao wa kati na miaka 8 na kuendelea – 

uzao wa kutosheleza). 

  

8.3 Uwekaji asilimia (%) ya Uchakavu (Depreciation %) 
Katika kufanya uthamini ni lazima kiwango cha uchakavu (Depreciation) kitolewe kulingana na  

dosari/kasoro zilizobainishwa na kuorodheshwa wakati wa ukaguzi ili kutoa uthibitisho 

(justification) wa asilimia iliyotumika katika ukokotozi wa thamani ya fidia.  

 

Katika Uthamini wa Fidia tutahusika zaidi na uchakavu wa dosari za mwonekano (physical 

Obsolescence) kuliko zile za Economic, Functional na technological obsolescence.  

 

Katika kuweka viwango vya asilimia ya uchakavu, Mthamini atumie weledi wake na Mwongozo 

wa Viwango vya Majengo ili kuweka asilimia stahiki.  

 

  

8.4 Uwekaji Asilimia (%) za Ukamilivu wa Ujenzi (% of Construction Progress) 
Katika kuonyesha asilimia ya ujenzi kwa majengo ambayo hayajakamilika kitabu cha Wood 

(1964) “Valuation Handbook” kitumike ili kuonyesha asilimia ya ujenzi iliyofikiwa (percentage 

of progress). Kwa urahisi wa rejea nakala ya kurasa husika imeambatishwa kama Kielelezo Na. 7 

Kielelezo Na. 6 

Asilimia (%) za 

Ujenzi 

(Construction 

Progress %) 

9.0  UTARATIBU WA UANDAAJI KITABU CHA MAJEDWALI YA FIDIA  

9.1 Utayarishaji Vitabu vyaHati/Majedwali ya Fidia na Kuidhinishwa: 
Majedwali ya fidia hutayarishwa kwa kuzingatia taarifa iliyopo kwenye fomu ya ukokotoaji (Val. 

Form 2). Hivyo, Mthamini atatengeneza nakala sita (6) za kitabu cha Jedwali la fidia 

(Compensation Schedule - VAL. FORM 3) kwa format yoyote ila ni lazima iwe na mpangilio wa 

sehemu kuu nne (4) zifuatazo; 
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1) PART I: - Introductory Notes (Utangulizi) 

2) PART II: - Valuation Summary (Muhtasari wa Fidia) 
3) PART III: - Detailed Compensation Schedules (Hati za Fidia). 
4) PART IV: - Attachments (Viambatisho) 
 

Maelezo ya kina ya maudhui ya kila sehemu ni kama ifuatavyo. 

 

1) PART I: - Introductory Notes (Utangulizi) 
Sehemu ya Utangulizi kama ilivyo kwenye taaluma ya uthamini ni lazima ionyeshe;  

i. Instruction and purpose of valuation (maelekezo na madhumuni ya uthamini). 
ii.  Scope of the work: Lands (acres)/ buildings or structures/ cops and trees.(Ukubwa wa kazi 

kuwa unahusisha mali gani na eneo/coverage ya kiasi gani) 
iii.  Methods and basis of valuation (njia ya uthamini iliyotumika na misngi wa viwango vya 

thamani). 
iv.  Angalizo:- taja ile njia au msingi tuu uliotumika kwenye uthamini husika na siyo kutaja 

nadharia zote unazozijua kuhusinana na njia au msingi unazozifahamu. Mfano taarifa ni 
lazima itamke wazi kuwa , msingi (Basis) iliyotumika ni ipi kati ya zifuatazo;  

 Market Value kwa thamani ya ardhi,  

 Deprectiated Replacement Cost  kwa thamani ya majengo na  

 Crop Compensation Schedule kwa thamani ya mazao  
 

Aidha njia (method) za uthamini zilizotumika ni zipi kati ya zifuatazo;  

 Comperative method kwa thamani ya ardhi,  

 Replacement Cost kwa thamani ya majengo 

 Income Method katika kuunda Crop Compensation Schedule. 
 

Pia taarifa lazima iweke wazi kuhusu vyanzo vya viwango vya posho vilivyotumika kama 

vile mamlaka ya usafiri (posho ya usafirishaji), aslimia ya riba (posho ya usumbufu. 

 

v. Confidentiality clause. 
vi.  Validity clause: muda wa utahmini kisheria ambapo baada ya miezi sita (6) tangu 

ilipoidhinishwa na Ofsis ya Mthamini Mkuu, kutakuwa na tozo la riba.  
vii.  Third part information liability: maelezo ambayo mthamini amelazimika kuyaamini na 

kuyatumia katika uthamini wake lakini hawajibiki nayo (not liable). 
viii.  Date of inspection and valuation: Tarehe ya ukaguzi na uthamini 

ix.  Valuation reporting and summary:  
Part I: Introductory Notes. 

Part II: Valuation summary (Muhutasari wa fidia). 
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Part III: Detailed Compensation Schedules (Hati za Fidia). 

Part IV: Attachments; - Orthophoto map or Polygons of Respective area. 

x. Opinion of Value (thamani ya ujumla ya fidia kwa tarakimu na maneno). 
xi.  Certification: (Saini na Muhuri wa Mthamini/ Mthamini Kiongozi husika)  

xii.  Approval: (Saini na muhuri wa ofisi ya Mthamini Mkuu). 

2) PART II: - Valuation Summary (Muhtasari wa Fidia) 
Sehemu ya muhtasari iwasilishe orodha ya wafidiwa na thamani ya fidia kwa mpangilio 

rahisi wa rejea ama kwa ‘alphabetical order”ya majina (A-Z) au Namba za Uthamini (val 

nos.1 – 100 na kuendelea). Aidha iwe na column zenye vichwa vya taarifa zifuatazo 

kwenye kila ukrasa;  

 

i. Namba ya kumbukumbu (Serial No.). 
ii. Namba ya Uthamini (Val. No.) 

iii. Jina la Mfidiwa husika. 
iv. Jumla ya thamani ya Fidia anayostahili kulipwa. 
v. Sehemu ya Picha na saini ya Mfidiwa wakati wa malipo. 

vi. Kila mwisho wa kila ukurasa uwe na sehemu za saini za Mthamini Kiongozi, Mthamini 
Mkuu, Afisa Ardhi Mteule, Mkuu wa Wilaya, Mkuu wa Mkoa na Mhasibu Mlipaji. Pale 
inapobidi mathalan kutokana na wingi wa kurasa za Muhtasari, basi saini ya Mkuu wa 
Wilaya na Mkoa iwepo kwenye ukurasa wa mwisho tuu wa sehemu ya Muhtasari. 
 

3) PART III:. - Detailed Compensation Schedules (Hati za Fidia). 
Sehemu hii inawasilisha mchanganuo/hesabu kwa kina ambao utaonyesha hesabu ya kila aina ya 

mali (ardhi, nyumba na mazao) pamoja na posho anayostahili kila mwananchi ikionyesha  

i. Namba ya kumbukumbu (Serial No.). 
ii. Namba ya Uthamini (Val. No.) 

iii. Picha ya Mfidiwa  
iv. Jina/majina kamili ya Mfidiwa husika. 
v. Mahali/eneo lilipo 

vi. Maelezo ya mali, jengo/mmea 
vii.  Kiwango cha thamani ya Ardhi 

viii.  Ukubwa wa Ardhi 
ix. Idadi na kiwango cha thamani kwa kila zao 
x. Kiwango cha ukuaji wa kila zao kwa asilimia (%) 

xi. Gharama ambazo mlipwaji fidia aatakuwa alikutana nazo wakati wa uendelezaji Ardhi 
kama vile visima, uwekaji wa umeme na maji, urekebishwaji wa alama za mpaka, 
mashimo ya choo, uhamishwaji wa vifaa/mashine nzito kwa kutumia mashine nzito 
(crane) n.k. 

xii.  Thamani halisi ya mali (majengo, mazao, ardhi, posho n.k.) 
 

5) PART IV: - Attachments (Viambatisho) 
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Viambatisho muhimu ni pamoja na; 

i. Barua/Nyaraka ya ombi/maelekezo ya uthamini 
ii.  Ramani ya eneo la kazi na umiliki wa wafidiwa 

iii.  Ramani ya picha za anga (Orthophoto map) yenye kuainisha vipande vya ardhi 
(Polygons) za kila mfidiwa. 

iv.  Nakala ya fomu ya uelewa wa viwango vya uthamini huo 
v. Schedule ya viwango vya mazao. 

vi.  Fomu ya uthibitisho kuwa ukaguzi/uthamini ulikuwa shirikishi, wazi na ulizingatia 
taratibu zote za uwandani na taaluma 
 

9.2 Kusainiwa-Hati/Majedwali ya Fidia.  
Kwa mujibu wa kanuni za Sheria ya Ardhi, 2001. Uthamini wa mali kwa ajili ya fidia ni lazima 

uhakikiwe na kusainiwa na Mthamini Mkuu au mwakilishi wake. Aidha Kwa mujibu wa utaratibu 

wa kiutawala, majedwali ya Fidia kusaniwa katika ngazi za Halmashauri, Wilaya na Mkoa 

Husika. 

 

 

Hivyo baada ya kukamilika kwa utayarishaji wa nakala sita (6) za kitabu cha majedwali na 

kusaniwa na Mthamini Kiongozi; huwasilishwa kwa Mthamini Mkuu na kisha kwa viongozi 

wanapaswa kusaini kama ifuatavyo; 

1) Mthamini Kiongozi; ambaye baada ya kuandaa kitabu ataweka muhuri na kusaini ukurasa 
unaoonyesha thamani nzima ya fidia (opinion of Value) ambayo ni ukrasa wa mwisho wa 
Sehemu ya Kwanza ya kitabu (Utangulizi) kisha atawasilisha vitabu hivyo kwenye ofisi ya 
Mthamini Mkuu. Jedwali la fidia litakalo tambulika ni lile lililo idhinishwa na Mthamini 
Mkuu wa Serikali. 

2) Mthamini Mkuu/Mwakilishi wake ; baada ya kuhakiki ataidhinisha taarifa ya uthamini kwa 
kuweka muhuri na saini ukrasa wa mwisho wa Sehemu ya Kwanza na pia kurasa zote za 
Sehemu ya Pili (Muhtasari). 

3) Aidha, katika ngazi nyingine watasaini kwenye kurasa zote za Sehemu ya Pili (Muhtasari) au 
pale inapobidi watasaini ukrasa wa mwisho tu wa Sehemu hiyo ya Muhtasari. Ngazi hizo ni; 

i. Afisa Ardhi Mteule wa Halmashauri ya eneo husika;  
ii.  Mkuu wa Wilaya (DC) wa Wilaya ya eneo husika.  

iii.  Mkuu wa Mkoa (RC) wa Mkoa wa eneo husika. 
iv.  Mhasibu Mlipaji 

 

Baada ya taratibu za maandalizi ya kitabu cha majedwali ya fidia kukamilika na kusainiwa, nakala 

za vitabu zisambazwe kama ifuatavyo; 

1) Nakala mbili (2) kwa Mlipa fidia 
2) Nakala moja moja (1) kwa Ofisi za Mkuu wa Mkoa, Mkuu wa Wilaya, Mthamini Mkuu wa 

Serikali na Mthamini Kiongozi.  

 

 



19 
 

SEHEMU YA NNE 

 

TARATIBU ZA MALIPO NA KUSHUGHULIKIAJI MALALAMIKO YA FIDIA 

 

10.0 TARATIBU ZA MALIPO YA FIDIA  

10.1 Aina za Malipo ya Fidia  
Kwa mujibu wa Kifungu na. 10 ya Kanuni ya sheria ya Ardhi Na. 4 ya mwaka 1999, “The Land 

(Compensation Claims) Regulatios, 2001; aina za malipo ya fidia ni kama ifuatavyo; 

1) Fedha tasilim - ambayo kiutendaji yaweza kuwa tasilim au kwa mfumo wa Hundi. 
2) Ardhi - yenye ukubwa na ubora/hadhi sawa na ile iliyotwaliwa. 
3) Jengo - lenye ukubwa na ubora/hadhi sawa na lile lililotwaliwa. 
4) Mimea/miti ya mazao (Plants & seedlings). 
5) Haki au ruhusa ya kutumia mali ya jamii kwa muda maalum (Access to communal Assets)     
      mf. Maji, malisho, n.k  

6)  Utoaji wa nafaka na vyakula vingine kwa muda maalum (Regular supplies of grain &  
      other basic food staffs for specified time). 

7) Aina nyingine yeyote kwa mujibu wa makubaliano. 

 

 

10.2 Ulipaji Malipo ya Fidia  
1) Vitabu vya majedwali viwasilishwe kwa mlipa fidia nakala mbili (2) na nakala moja (1) kwenye 

ofisi za Mthamini Mkuu, Mkuu wa Wilaya, Mkuu wa Mkoa na Mthamini Kiongozi. 
2) Atakayehusika na gharama za fidia hiyo ni kijiji, mamlaka, kampuni, shirika, chama au Wizara 

inayohusika na uchukuaji wa ardhi hiyo kwa ajili ya shughuli zake. 
3) Malipo yafanywe na wahasibu wa mlipa fidia au kupitia Mamlaka ya Serikali iliyoruhusu 

kuchukuliwa kwa eneo husika kama vile Ofisi ya Mkuu wa Wilaya, Halmshauri au pia Wizara 
ya Ardhi kwa miradi mikubwa ya Kitaifa. 

4) Fidia italipwa tu kwa nyumba iliyojengwa na mazao yaliyopandwa kabla sehemu ya ardhi 
inayohusika haijachukuliwa kwa matumizi ya shughuli nyingine.  

5) Aidha, sehemu inayohusika isifanyiwe shughuli mpya kabla fidia haijalipwa. 
6) Malipo yashuhudiwe na viongozi wa mitaa ya wananchi husika na mthamini aliyeshiriki zoezi. 
7) Mfidia aje na picha (passport size), vitambulisho  na vithibitisho vinavyokubalika kijamii/kitaifa  
8) Michanganuo ya mali kwa kila mfidiwa iambatanishwe wakati wa malipo. 
9) Mfidiwa asainishwe kwenye jedwali la malipo; saini yake ya maandishi na dole gumba au 

mojawapo inapobidi. 
10) Kabla ya kupatiwa malipo, Mfidiwa asaini fomu ya kukiri malipo (disclaimant form).  

  

11.0  THAMINI ZA FIDIA ZENYE MALIPO YA ZIADA  

Taasisi za kimataifa na hasa zile zilizoko chini ya Benki ya Dunia na Umoja wa Mataifa, zimekuwa 

na utaratibu wa kutoa miogozo yenye malipo ya ziada kwa wananchi wanaondolewa kwenye 

maeneo inakotekelezwa miradi yao. Ni muhimu Wathamini wakatambua kuwa uthamini wa fidia ni 
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wa kisheria ambao unaongozwa na sheria mahsusi.  

 

Hivyo, inapotokea Mthamini analazimika kuingiza malipo hayo kwenye taarifa yake, anatakiwa 

kufanya yafuatayo:- 

1) kupata waraka wa Taasisi husika unaotoa maelekezo ya malipo hayo. 
2) Kuambatanisha orodha ya malipo ya ziada na kuyaweka kama kiambatanisho kwenye taarifa ya 

Uthamini. 
3) Kimsingi, malipo ya ziada ya fidia kwa kuzingatia matakwa ya miongozo njea ya sheria za nchi 

yatahesabika kama maamuzi ya taratibu za kiutwala na siyo kwa mujibu wa sheria na taaluma 
ya uthamini. 

4) Hivyo, wathamini wanatakiwa kujiepusha na kuchanganganya malipo ya kisheria na yasiyo ya 
kisheria kwa kuwa yatakayoidhinishwa na Mthamini Mkuu ni yale tuu yaliyozingatia matakwa 
ya sheria zetu taaluma. 

Aidha, endapo mlipa fidia ataenda kulipa fidia ya ziada, atafanya hivyo bila kuathiri kazi ya taaluma 

kwa namna yoyote ile. Kiongezwe kiwango mlingano (flat rate) kwa walipwa fidia wote bila ya 

kuwa sehemu ya Hati ya fidia iliyoandaliwa kitaalam na kisheria 

12.0 VYANZO MALALAMIKO YA FIDIA NA USHUGHULIKIAJI  

12.1 Vyanzo vya Malalamiko Fidia /Changamoto za Uthamini 
Mara nyingi malalamiko ya fidia hutokana na;. 

1) Kukosekana uwazi katika kutekeleza zoezi la fidia. 
2) Ucheleweshaji wa malipo ya fidia. 
3) Viwango vya fidia visivyoendana na soko kwa mujibu wa sheria.  
4) Ukiukwaji wa usheria na taratibu wa utwaaji wa maeneo (Land acquisition process).  
5) Uelewa mdogo wa wananchi, viongozi wa wananchi kuhusu masuala ya fidia kisheria na 

kitaaluma; mathalani Kudai thamani kubwakuliko ilivyo stahili yake, kutoheshimu manufaa ya 
umma, nk. 

6) Ushawishi kwa wafidiwa kutoka kwa watu wasio husika (Bush lawyers). 
7) Makosa ya kiufundi ‘Technical errors”. 
8) Kutofuata taratibu za ufumbuzi wa malalamiko kwa ngazi husika. 
9) Umakini mdogo wa watendaji/wataalam walio husika katika zoezi. 

 

12.2 Ushughulikiaji Malalamiko 
Hadi hapo mfumo utakapoundwa chini ya Sheria ya Utwaaji na Ulipaji Fidia wa ushughulikiaji 

malalamiko kwa sasa; 

1) Malalamiko ya fidia yawasilishwe katika Ofisi ya Mkurugenzi/Mthamini ili tarartibu za awali za 
ushughulikiaji malalamiko zifanywe na Mthamini Kiongozi wa zoezi husika. 

2) Pale ambapo muafaka baina ya Mlalamikaji na Mthamini husika hayatafikiwa, uhakiki ufanyike 
kwa kumuhusisha Mthamini mwingine lakini baada ya kuitaarifu Ofisi ya Mthamini Mkuu. 

3) Endapo mlalamikaji hataridhika na maamuzi yatakayotolewa na Mkurugenzi wa Halimashauri 
husika, basi awasilishe rufaa ya malalamiko yake kwa Mthamini Mkuu wa Serikali/ Wizara ya 
Ardhi 
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SEHEMU YA TANO 

 

MAMBO MENGINE YA KUZINGATIA 

 

13.0 MAMBO MENGINE YA KUZINGATIA KATIKA UTHAMINI WA FIDIA  

1) Mthamini kutoa taarifa Halmashauri husika: 
Mthamini yoyote awe wa Serikali au Kampuni Binafsi ya Uthamini atakayefanya uthamini katika 

eneo la utawala wa serikali atoe taarifa kwa Mthamini wa eneo husika (Mthamini Mkazi – “Resident 

Valuer’). 

 

2) Muda wa taarifa ya Uthamini: 
Kwa mujibu wa kifungu Na.13 cha Kanuni za Sheria ya Ardhi, 2001, The Land (Assessment of the 

value of Land for compensation). Malipo ya fidia yanapaswa kufanyika kwa wakati ndani ya miezi 

sita (6).  

 

Endapo hayatofanyika ndani ya muda huo, malipo hayo yanapaswa kulipwa pamoja na riba 

(interest) ya kiwango sawa na kinacholipwa na Benki ya Biashara kwenye ‘Fixed Deposit Account’.  

 

Kutokana na maelezo ya kifungu hiki uhalali wa taarifa ya uthamini ni miezi sita (6) tangu 

kupitishwa na Mthamini Mkuu. Hii ni kutokana na ukweli kuwa hiyo ndiyo tarehe ya uthamini 

(Valuation Date) 

 

 

3) Kuzingatia Bei ya soko: 
Ni jukumu la kila Mthamini kuhakikisha kuwa viwango vya thamani anavyotumia vinaendana na 

bei ya soko kwa wakati huo. 

 

Hivyo Wathamini wahakikishe wanaendelea kufanya utafiti/uchambuzi wa viwango vya bei ya soko 

kwa ajili ya kuhuisha viwango vya uthamani kila mara katika maeneo yao.  

 

Halmashauri zote nchini zinawajibika kuhuisha viwango vya fidia.  Hivyo zitenge bajeti kwa ajili ya 

utekelezaji wa kazi hiyo. 
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4) Matumizi ya asilimia za Uchakavu, Hatua za ujenzi iliyofikiwa na Marekebisho wa 

ukubwa wa Maeneo. 
Fomu ya ukokotoaji thamani inachanganya asilimia za marekebisho ya thamani kutokana na 

uchakavu (depreciation), Marekebisho ya ukubwa wa Maeneo (adjusted floor area) na hatua ya 

Ujenzi iliyofikiwa (construction progress). Hali hii inaweka ugumu kwa wananchi kuelewa kwa 

urahisi michanganuo ya mahesabu yao ya fidia.  

 

Hivyo kuanzia sasa Fomu hizo zirekebishwe ili kuweka wazi kitaaluma matumizi ya asilimia za 

rekebisho la thamani. 

 

Aidha, wapo baadhi ya wataalam ambao ama kwa makusudi au weledi mdogo huchanganya 

matumizi ya asilimia za masuala haya matatu.  

 

Ni jukumu la kila Mthamini kujijengea uelewa na weledi kuhusiana na mapungufu haya. 

 

 

 

5) Asilimia ya ujenzi: 
Katika kuonyesha asilimia ya ujenzi kwa majengo ambayo hayajakamilika kitabu cha Wood (1964) 

“Valuation Handbook” kitumike ili kuonyesha asilimia ya ujenzi iliyofikiwa (percentage of 

progress). 

 

6) Utwaaji wa sehemu (partial acquisition) 
Sheria Na 47 ya mwaka 1967, inaelekeza kuwa iwapo ardhi inayobaki baada ya eneo la Mfidiwa 

kutwaliwa ni nusu ya eka moja, ni wajibu wa Mamlaka kutwaa eneo lote lililobaki. Lakini kwa 

maeneo ambayo ni chini ya ya ekeari moja yaliyoendelezwa na Majengo ya kudumu, Mthamini 

anatakiwa kuangalia uwezo wa sehemu ya jengo lililobaki kuhimili matumizi ya Mfidiwa. Iwapo 

haliwezi kuhimili matumizi, au utwaaji sehemu umesababisha athari kubwa kwenye uwezo 

(stability) ya jengo, basi eneo hilo linatakiwa kutwaliwa lote.  

 

7) Mgongano wa Maslahi (conflict of interest) 
Katika kuepusha suala la maslahi (conflict of interest); pale ambapo mlipa fidia ni mwajiri wako, 

mathalani Mthamini wa Halmashauri, Wizara au Taasisi, basi Mthamini/Wathamini husika 

hataweza kufanya uthamini huo bali atakuwa mawakilishi wa mlipaji fidia na Mratibu wa zoezi.  

 

 

8) Kurudia Uthamini 
Katika zoezi la fidia, uthamini wa kwanza ndiyo huhesabika kama uthamini. Baada ya hapo, 
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urejewaji wowote kwenye ardhi hiyo huesabika kama uhakiki. Hivyo, endapo uthamini utalazimika 

kuhakikiwa/kurejewa, zoezi hilo lisifanyike bila ya kutoa taarifa kwa Mthamini Mkuu ambaye 

ataelekeza vigezo vya kuzingatia wakati wa kufanya uhakiki/urejewaji huo. Vinginevyo Mthamini 

Mkuu hatawajibika kuidhinisha uthamini uliorejewa kabla ya kupewa taarifa. 

 

9) Uthamini wa nyumba iliyokwishabomolewa 
Uthamini wa nyumba iliyokwishabomolewa (haipo) unaweza kulazimika kufanyika pale ambapo 

kuna mabaki ya msingi, kumbukumbu ya picha ya nyumba nzima na picha za anga sambamba na 

ushirikishwaji wa majirani wa eneo husika.  

 

10) Ushirikishwaji wa Taaluma nyingine: 
Umuhimu wa kushirikishwa Taaluma nyingine kama vile Wakadiriaji Gharama za Majengo 

(Quantity Surveyors - QS) kama msingi wa kupata takwimu sahihi za kukokotoa viwango vya soko 

vya thamani ya majengo. 

 

Ili kurahisisha upatikanaji wa viwango sahihi vya gharama, majengo yanayothaminiwa yawekwe 

katika makundi (Categories). 

 

11) Majina ya mazao yaandikwe kwa Kiswahili na kiingereza  
 Ili kuwepo na usahihi wa majina ya mazao, yaandikwe kwa lugha mbili yaani kishwahili na 

kiingereza. 
 Kama kuna jina la zao lililozoeleka katika eneo husika liongezwe. 
 Endapo kuna miti ya asili, ielezwe miti hiyo ni ya aina gani- tafsiri itolewe.  Kimsingi mti 

wa asili ni ule uliosimama peke yake, usiwe nyasi wala kichaka (shrubs) 
 Miti au mimea aisiyolipwa fidia ni pamoja na ile ambayo mmiliki wa ardhi hana mamlaka 

nayo kisheria kwa mfano mikoko. 

 

12) Matumizi ya Land Form No. 70 
Timu ya ukaguzi na Mthamini hawafungwi na lolote nje ya taarifa iliyobainishwa wakati wa 

ukaguzi. Hivyo uthamini utafanyika kwa kuzingatia yaliyojiri au kubainishwa kwa uwazi siku na 

saa ya ukaguzi na siyo kwa mujibu wa yaliyomo kwenye Land Form 70  

 

 

 

13) Ukomo wa kushughulikia Changamoto za uwandani 
Muda wa ukomo wa kushughulikia marekebisho ya changamoto za uwandani itakuwa miezi mitatu 

baada ya kukamilika zoezi la ukaguzi. 

 

14.0 WAJIBU WA WAHUSIKA KWENYE UTHAMINI  

Kila mhusika (Mtaalam, mfidiwa, mlipaji fidia, kiongozi wa Mwananchi/Serikali nk.) asimamie 

wajibu wake kikamilifu kwa; 

 Kuweka wazi hatua zote na haki za wananchi kwenye vikao vya uhamasishaji ikiwemo 
utaratibu na viwango vya uthamini/fidia. 
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 Kutoa ufafanuzi wa viwango vya soko vitakavyotumika na namna ya kutatua masuala 
yasiyoeleweka kwa walipwa fidia. 

 Kuhifadi kumbukumbu za nyaraka zote za fidia kwa mpangilio rahisi wa rejea.  
 Kutekeleza matakwa ya sheria ya kulipa fidia ndani ya miezi sita na malipo yakichelewa 

marekebisho yafanyike kwa mujibu wa sheria. 

 

Maelezo ya kina kwa kila mdau kwenye zoezi la uthamini ni kama ilivyo kwenye Kielelezo 

Na. 6 

15.0 HITIMISHO  

Utwaaji wa maeneo ya wananchi kwa matumizi ya Umma ni zoezi lenye athari ya moja kwa moja 

kwa wananchi na maisha yao. Mthamini kwa nafasi yake ana dhamana kubwa kuhakikisha kuwa 

Sheria, Kanuni na Miongozo kuhusiana na suala zima la fidia inazingatiwa kikamilifu na kutafsiriwa 

kiusahihi ili wananchi wasiathirike wala wasiendelee kuilaumu Serikali kutokana na kuondolewa 

katika maeneo yao. Aidha, uzingatiaji Taratibu na Sheria kwa watendaji ni muhimu ili 

kuepuka malalamiko toka kwa Walipa fidia au kusababisha marekebisho ya mara kwa mara 

yanayopelekea ongezeko la fidia na hivyo kuwa kero kwa Mlipaji. N i wajibu wa Wathamini 

kuhakikisha kuwa viwango vya fidia vinahuishwa mara kwa mara ili viendane na wakati na 

kutimiza matakwa ya Sheria. 

 

Vilevile, mamlaka na wadau wote wenye jukumu la kulipa fidia wasimamie utaratibu wa 

kuhakikisha uwepo wa bajeti ya kutosha kulipa fidia kwa wakati kabla ya kufikiria kutwaa maeneo 

ya wananchi. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



25 
 

VIELELEZO MUHIMU HUSIKA 

 

Kielelezo Na. 1:  Nukuu za Vifungu vya Sheria Kuhusiana na Fidia. 

 

SN VIFUNGU 

VYA SHERIA 

NUKUU HUSIKA 

1. Sheria ya 

Ardhi- Sura 113 

 

Sec. 2:- 

Interpretation 

Building means any building or other structure made or assembled on, in or under any land and 

includes the land on, in or under which the building or structure is situate;  

development means the carrying out of any building operation, engineering operation or 

mining operation in, on, under or over land or the making of any change of a substantial nature 

in the use of land; 

dwelling house means any house or part of a house or room used as a separate dwelling in any 

building and includes any garden or other premises within the cartilage of and used as a part of 

the dwelling house as so defined; 

foreign company means a company classified as a foreign national by the Tanzania Investment 

Act Cap. 38*; 

lease means a lease or sublease, whether registered or unregistered, of a right of occupancy and 

includes a short-term lease and agreement to lease; 

interest" means a right in or over a right of occupancy; 

lessee means a person to whom a lease is granted and includes a person who has accepted a 

transfer or assignment of a lease; 

lessor" means a person by whom a lease is granted and includes a person who has accepted the 

transfer or assignment of the reversion of a lease; 

public land means all the land of Tanzania 

qualified valuer means a valuer with a professional or academic qualification in land valuation 

or with a professional or academic qualification in a subject that includes land valuation;  

trustee means a person having a nominal title to the ownership of land or other property which 

he is under a legal duty to hold for the benefit of some other person or persons includes a trustee 

appointed under the Trustees (Incorporation) Act Cap. 318*; 

land includes the surface of the earth and the earth below the surface and all substances other 

than minerals or petroleum forming part of or below the surface, things naturally growing on 

the land, buildings and other structures permanently affixed to or under land and land covered 
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by water; 

unexhausted improvement means anything or any quality permanently attached to the land 

directly resulting from the expenditure of capital or labour by an occupier or any person acting 

on his behalf and increasing the productive capacity, the utility, or the sustainability of its 

environmental quality and includes trees, standing crops and growing produce whether of an 

agricultural or horticultural nature; 

2. Sec.3 

Fundamental 

principles of the 

National Land 

Policy 

(1) The fundamental principles of the National Land Policy which it is the objective of 

this Act to promote and to which all persons exercising powers under, applying or 

interpreting this Act are to have regard to, are– 

(a) to recognise that all land in Tanzania is public land vested in the President as 

trustee on behalf of all citizens; 

(f) to take into account that an interest in land has value and that value is taken into 

consideration in any transaction affecting that interest; 

(g) to pay full, fair and prompt compensation to any person whose right of occupancy 

or recognised long-standing occupation or customary use of land is revoked or 

otherwise interfered with to their detriment by the State under this Act or is acquired 

under the Land Acquisition Act Cap. 118*: 

Provided that in assessing compensation land acquired in the manner provided for in 

this Act, the concept of opportunity shall be based on the following– 

(i) market value of the real property; 

(ii) disturbance allowance; 

(iii) transport allowance; 

(iv) loss of profits or accommodation; 

(v) cost of acquiring or getting the subject land; 

(vi) any other cost loss or capital expenditure incurred to the development of the 

subject land; and 

(vii) interest at market rate will be charged; 

(h) to provide for an efficient, effective, economical and transparent system of land 

administration; 

(i) to enable all citizens to participate in decision-making on matters connected with 

their occupation or use of land; 

(j) to facilitate the operation of a market in land;  
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(k) to regulate the operation of a market in land so as to ensure that rural and urban 

small-holders and pastoralists are not disadvantaged; 

3. Sec.4  

All land vested 

in the President 

as trustee 

(1) All land in Tanzania shall continue to be public land and remain vested in the 

President as trustee for and on behalf of all the citizens of Tanzania. 

(2) The President and every person to whom the President may delegate any of his 

functions under this Act, and any person exercising powers under this Act, shall at all 

times exercise those functions and powers and discharge duties as a trustee of all the 

land in Tanzania so as to advance the economic and social welfare of the citizens. 

 

4. Sec.179 

Regulations 

 

1) The minister may make regulations prescribing anything which may be prescribed 

under this Act and generally for the better carrying into effect of the purposes and 

provisions of this Act and removing any difficulties occasioned by the coming into 

operation of this Act and without prejudice to the generality of the foregoing, such 

regulations may prescribe– 

(k) procedures to be followed with respect to the making of any claim for 

compensation and the payment of any compensation under this Act; 

 

5. Urban Planning 

Act; 

Sec.63: Value of 

land for purposes 

of compensation 

 

Sec.65: Factors to  

be taken into 

account in 

assessing 

compensation 

 

 

………………….. Sec.65 (1) Subject to the provisions of the Land Act and regulations 

made under the Act, in assessing compensation- 

(a) there shall be taken into account any enhancement of the value of such land, or any 

other land under the same ownership, whether in the same planning area or not, by 

reason of any provision contained in any scheme or any work executed in accordance 

with a scheme; and 

(b) where the use of a building or land is prohibited because such use does not conform 

with the scheme applicable, such non-conforming use shall - 

(i) in the case of land, be deemed to have a life of twenty-five years from the material 

date; and 

(ii) in the case of a building, be deemed to have a life assessed according to the nature 

and condition of its structure, but in any case not exceeding twenty-five years from the 

material date. 

 (2) Any compensation payable in respect of the termination or prohibition of such 

non-conforming uses shall be related to the unexpired 
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portion of its life so calculated 

6 Mining Act 

Sec.97 

Compensation, 

relocation and 

       resettlement 

 

(1) Where the rights conferred by a mineral right cannot reasonably be exercised 

without affecting injuriously the interest of any owner or occupier of the land over 

which those rights extend as required under section 96, the mineral right holder shall: - 

(a) advise the owner or occupier of the land to vacate the area, and consult the relevant   

      local government authority on amendment of the land use plan; 

(b) submit a proposed plan on compensation, relocation and resettlement of the owner  

      or occupier of the land as per the Land Act. 

(2) The procedures established under the Land Act and the Village Land Act with 

regard to establishing the market value of land shall apply in determining fair and 

reasonable compensation of land referred in this section and section 96 

7 etc  
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Kielelezo Na. 2:  Nukuu za Vifungu vya Kanuni kuhusu Fidia 

SN VIFUNGU 

VYA KANUNI 

NUKUU HUSIKA  

1. The Land (Assessment of the Value of Land of Compensation, Regulation, 2001. 

 Basis 3. The basis for assessment of the value of any land and unexhausted improvement for 

purposes of compensation, under the Act shall be the market value of such land. 

 

 Market Value 4. The market value of any land and unexhausted improvement shall be arrived at by use 

of comparative method evidenced by actual recent, sales of similar properties of by used 

of income approach or replacement cost method where the property is of special nature 

and not saleable. 

 

 Qualified 

valuers 

5. Every assessment of the value of land and unexhausted improvement of the purposes 

of the Act shall be prepared by a qualified valuer. 

 

 

 Chief valuer 6. Every assessment of the value of land and unexhausted improvement for the purposes 

of payment of compensation by the Government or Local Government Authority shall be 

verified by the Chief Valuer of the Government or his representative. 

 

 Compensation 7. Compensation for loss of any interest in land shall include value of unexhausted 

improvement, disturbance allowance, transport allowance, accommodation allowance 

and loss of profits. 

 

 Accommodation 

allowance 

8. The market rent for the building shall be assessed and multiplied by thirty six months 

in order to arrive at the accommodation allowance payable. 

 

 Loss of profit 9. The net monthly profit of the business carried out on the land shall be assessed, 

evidenced by audited accounts where necessary and applicable, and multiplied by thirty 

six months in order to arrive at the loss of profits payable. 

 

 Disturbance 

allowance 

10. The disturbance allowance shall be calculated by multiplying value of the land by the 

average percentage rate of interest offered by commercial banks on fixed deposits for 

twelve months at the time of loss of interest in land. 

 

 Transport 

allowance 

11. Transport allowance shall be the actual costs of transporting twelve tons of luggage 

by rail of road (whichever is cheaper) within twenty kilometers from the point of 

displacement. 

 

 Unoccupied 

land  

12. The elements of transport allowance, accommodation allowance and loss of profits 

shall not be payable for unoccupied land at the date of loss of interest in land. 
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 Interest 13.- (1) The interest upon any compensation shall be paid by the Government or the 

local government authority only where there is no prompt payment of compensation 

made. 

(2) For the purpose of computing interest payable upon compensation “prompt payment 

of compensation” means payment of compensation within six months after the subject 

land has been acquired or revoked. 

(3) Where amount of compensation remains unpaid for six months after acquisition or 

revocation, interest at the average percentage rate of interest offered by commercial 

banks on fixed deposits shall be recoverable until such compensation is paid. 

 

2. Land (Compensation Claims), Regulations, 2001 

 Compensation 3. These Regulations shall apply to all applications or claims for compensation against 
the Government or local government authority or any public body or institution under 
the Act who may claim compensation. 
 

 

 Compensation 

which may be 

claimed by 

occupier 

4. The following may claim compensation, that is to say:- 
(a) The holder of a granted right of occupancy in respect of general or reserved land 
which is transferred to village land under section 5 of the Act or in respect of Land the 
subject of a right of occupancy which is compulsorily acquired by the President for 
public purposes under section 22 of the Act of in respect of a right of occupancy which 
has been revoked under section 49 of the Act; 
(b) The holder of a granted customary right of occupancy in respect of land which is 
declared to be hazardous land under section 7 of the Act; 
(c) The holder of a customary right of occupancy where the land becomes the subject of 
a person and such holder is moved or relocated under section 34 of the Act; 
(d) The occupier of land which he has obtained under or as a consequence of a 
disposition by a holder of a granted or customary right of occupancy where such 
occupier is refused a right of occupancy under section 54 of the Act; 
(e) The occupier of land in any urban or per-urban area where such land is acquired by 
the President under section 60 of the Act; 

 

 Service of 

notice of claim 

compensation 

5. (1) The Land (Assessment of Value for compensation) Regulation, 2001, shall apply 

to any application or claim for compensation by any person occupying land. 

(2) Without prejudice to the generality of the above the compensation that may be 

claimed by any person occupying land shall be:- 

(a) the value of unexhausted improvements on the land he is occupying; 

(b) Grazing land. 

 

 Valuation 6. The Commissioner or the authorized officer shall cause a notice to be published on a 
public notice board and serve a notice in a prescribed form on every occupier- 
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(a) notifying the occupier of the land which is the subject of compensation; 
(b) requiring the occupier to submit his claim for compensation; 
(c) requiring the occupier to appear physically on such date, time and place where 

assessment shall be done. 

 Claim Form 7. The Commissioner or the authorized officer shall cause the valuation for 
compensation purposes to be undertaken. 

 

 Determination 8. The Commissioner or the authorized officer shall prepare a compensation schedule 
and submit to the Fund, together with the claim for compensation The Commissioner or 
the authorized officer shall. 

 

 Forms of 

compensation 

9. (1) The Fund shall, within not more than thirty days from the date on which the fund 

receive the claim for compensation and compensation schedule from the Commissioner 

or authorized officer, make verification and accept or reject payment. 

(2) This regulation shall apply to all applications or claims for compensation against the 

Government or local government authority or any public body or institution under the Act.  

(3) The compensation under section 156 of the Act shall apply against a non-government 

corporate body, association or group of person in whose favour a public right of way is 

created. 

 

  10.  (1) Compensation shall take the form of monetary compensation. 

(2) Without prejudice to the generality of the above, compensation may, at the option of 

the government, take the form of all or a combination of or any of the following:- 

(a) a plot of land of comparable quality, extent and productive potential to the land lost; 

(b) a building or buildings of comparable quality extent and use comparable to the 
building or buildings lost; 
(c) plants and seedlings;  
(d) regular supplies of grain and other basic food stuffs for a specified time 
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Kielelezo Na 3:  Fomu ya Uelewa Viwango vya Thamani  

Kwa yeyote Husika 

SN AINA YA 

MALI/POSHO 

VIWANGO HUSIKA VYA 

THAMANI 

MISINGI YA VIWANGO VYA 

THAMANI HIYO  

1. Ardhi kwa matumizi ya: -  

 

Viwango kwa ekari/mitamraba 

i. Makazi Tshs. ======  
ii. Biashara Tshs. ======  
iii.  Makazi/Biashara Tshs. ======  
iv.  Huduma za Jamii Tshs. =====  
v. Viwanda Tshs. ======  
vi) MengineyTshs. ======  

…………………. …………… …………. 

………………….. …….. 

…………………….. ………..  

Mathalan: -Viwango vya soko 

vilivyotafitiwa katika kipindi cha uthamini 

vilivyoonyesha ======, =====, ==== 

2. Nyumba/Majengo 

(Category za Nyumba) 

Miundombinu ya kama vile 

visima vya maji, visima vya 

mafuta, makaro na miundo 

mbinu ya mifano yake. 

Viwango kwa kila category  …………………. …………… …………. 

………………….. …….. …………… 

Mathalan: -Viwango vya gharama ya 

Ujenzi toka National Construction Council 

(NCC) vya mwaka ==, vilivyohuishwa 

kwa kuzingatia ======, ===, =====  

3. Mazao Kutokana na orodha ya Ofisi ya 

Mthamini Mkuu Viwango vya mwaka 

…….. na kwa asilimia ya ukuaji ya; 

i) Mimea michanga……….. === % 

ii) Uliopevuka ………….. === % 

iii)Unaozalisha …………. === % 

iv) Ulioacha kuzalisha … ..== % 

…………………. …………… …………. 

………………….. …….. 

…………………….. ………..  

Mathalan: - kwa mujibu wa orodha 

iliyoidhinishwa na ofisi ya Mthamini kwa 

kipindi husika (Ona kiambatisho ==. 

 

4 Posho za Kisheria   

 4.1. Upotevu wa Makazi i) Nyumba inayojitegemea  Tshs  ==== 

ii) Chumba cha Makazi .. Tshs.===== 

iii)Chumba cha Biashara. Tshs. ===== 

iv) Mengineyo                Tshs.  ====== 

…………………. …………… ………….  

Mathalan: -viwango vya soko vya kodi ya 

pango vilivyotafitiwa na kuonyesha 

=====, =====, ===== 

 4.2. Upotevu wa Faida Faida kwa Mwezi/mwaka Tshs. …….. …………………. …………… …………. 

Uthibitisho au Mfananisho wa biashara wa 
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faida kwa mwezi. 

 4.3. Posho ya Usumbufu Riba ya ……………====% .…………………, Toka asasi za fedha 

 4.4. Posho ya Usafiri Tani 12 kwa kilomita 1… Tshs. === (Viwango katika soko la Usafishaji kwa 

mujibu wa taarifa  toka ====== ===== 

 4.5. Gharama za kupata 

ardhi 

Zilizodhitishwa Tshs. ======== .…………, Gharama za awali (premium), 

gharama za upimaji toka Idara ya Upimaji 

 4.6. Riba kwa wakati 

husika 

Riba ya ……………====% .…………………, ……… Toka asasi za 

fedha/benki za kibiashara. 

 

Imetarishwa na: - Mthamini Kiongozi. Jina …………………, saini/Muhuri ……….., Tarehe ……… 

Toka: -      Kampuni Binafsi/Halmashauri/Wizara ya ………………….……… 

 

Kupitia : - Mthamini =======, wa Halmashauri ya =======, Saini/Muhuri ===== Tarehe ====  

 

Imeridhiwa na: - Ofisi ya Mthamini Mkuu wa Serikali, Saini/Muhuri =======, Tarehe ======== 
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                      VAL .FORM 1     

 

 

UTHAMIN KWA AJILI YA FIDIA 

                                  

WIZARA YA ARHI NA MAENDELEO YA MAKAZI 

SHERIA YA ARDHI NA 4 (1999) KIFUNGU 179 NA KANUNI ZA UKADIRIAJI FIDIA GN78 (2001) 

Kielelezo Na. 4:  Form ya Ukaguzi  (Val.Na.1) 

 



35 
 

 

Kumb.Na._____________________Tarehe___________________ 

MAHALI______________ 

1.Miliki: 

     *Mmiliki__________________________________________ 

     *Anuani__________________________________________ 

 

2.Maelezo ya jumla ya Mali: 

_________________________________________________________

_________________________________________________________

____________________________________________________ 

3.Maelezo kuhusu jengo: 

*Paa:___________________________________________________ 

*Kuta____________________________________________________ 

*Dari:___________________________________________________ 

*Madirisha:______________________________________________ 

*Milango:________________________________________________ 

*Sakafu:__________________________________________________ 

 

4. Mazao. 

(a)Mazao 

Aina ya zao             Idadi/ukubwa    %ya ukuaji. 

1.___________    _________   _____________    

 2.___________    _________   _____________    

3.__________       _________   _____________   

4.__________       _________   _____________    

    5._________      _____ _____   _____________  

    6._________      _____ _____   _____________  

7.___________    _________   _____________    

8.__________       _________   _____________   

9.___________    _________   _____________    

10.__________       _________   _____________   

11.__________       _________   _____________    

    12._________      _____ _____   _____________  

    13._________      _____ _____   _____________  
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*Vyumba:________________________________________________ 

_________________________________________________________ 

Nyumba ndogo:___________________________________________ 

_________________________________________________________ 

________________________________________________________ 

 

Maelezo mengine (pamoja na hali ya jingo,huduma na maendelezo mengine) 

_________________________________________________________ 

_________________________________________________________ 

Matumizi:Makazi/Biashara,____________Kadirio la pango______ 

    14._________      _____ _____   _____________  

 

(b) Ukubwa wa shamba (kadirio)ekari_________ 

 

Ushahidi: 

Jina la mmiliki na saini:____________________ 

 

Jina la kiongozi wa eneo na saini:_____________ 

 

Jina la mthamini na saini yake:_______________ 
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MICHORO WA MAJENGO  

       

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

PICHA 
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Kumb.Na._________________________________________ 

MAHALI_________________________________________ 

1.Miliki: 

    *Mmiliki_____________________________ 

    *Anwani_____________________________ 

 

2.Maelezo ya jumla kuhusu maendelezo: 

__________________________________________________

    

FIDIA STAHILI 

                              TSHS___________________ 

 

 

4.Maelezo ya Shamba: 

Na Aina ya zao             Idadi/Ukubwa-eneo          %Ukuaji 

1._________________   _____________   ______________ 

2._________________   _____________   ______________ 

3._________________   _____________   ______________ 

4._________________   _____________   ______________ 

5._________________   _____________   ______________ 

6._________________   _____________   ______________ 

3.Nyumba kubwa: 

*Paa:_______________________________________________ 

*Kuta______________________________________________ 

*Dari:_____________________________________________ 

7._________________   _____________   ______________ 

8._________________   _____________   ______________ 

9._________________   _____________   ______________ 

10.________________   _____________   ______________ 
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*Madirisha:_________________________________________ 

*Milango:___________________________________________ 

*Sakafu:____________________________________________ 

*Vyumba:__________________________________________ 

Mabanda:___________________________________________ 

Maelezo mengine pamoja na hali ya  jingo,huduma,maendelezo mengine: 

____________________________________________________

____________________________________________________

________________________________________________ 

Ukubwa wa nyumba kwa nje: 

*Nyumba kubwa:___________________________________ m2 

*Banda 1:_________________________________________ m2 

*Banda 2:_________________________________________m2 

11.________________   _____________   ______________ 

12.________________   _____________   ______________ 

13.________________   _____________   ______________ 

14.________________   _____________   ______________ 

 

 

 

(b) Ukubwa wa ardhi (kadiriola Ekari____________ 

  

  

WIZARA YA ARHI NA MAENDELEO YA MAKAZI 

SHERIA YA ARDHI NA 4 (1999) KIFUNGU 179 NA KANUNI ZA UKADIRIAJI FIDIA GN78 (2001) 

UTHAMIN KWA AJILI YA FIDIA  

VAL. FORM 2 

Kielelezo Na. 5:  Form ya Ukokotoaji Thamani (Val.Na.2) 
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MICHORO YA MAJENGO 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

         

   

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

MCHANGANUO WA MTHAMINI 

(a)Majengo: 

Eneo la nyumba kubwa_________________m2 

Jumlisha:Banda1____@_______%_________m2 

          Banda 2____ @_______%_________m2 

          Banda 3______@_____%________  m2 

         Jumla ya eneo la uwiano ________  m2 

Zidisha kwa: 

Kiwango cha thamani ya Soko kwa  m2  Tshs________ 

Rekebisho kulingana na uchakavu na vigezo vingine___ 

Kiwango Kilichorekebishwa kwa  m2 Tshs___________ 

 

(b)Mazao: 

Aina ya zao  Idadi/eneo    Kiwango(Shs)   Ukuaji Tshs. 

*_____________no_____@______@_____%___ 

*_____________no_____@______@_____%____ 

*_____________no_____@______@_____%____ 

*_____________no_____@______@_____%____ 

*_____________no_____@______@_____%____ 

*_____________no_____@______@_____%____ 

*_____________no_____@______@_____%____ 

*____________no_____@______@_____%___ 

*_____________no_____@______@_____%____ 

(d) Posho: 

(i)Posho ya usumbufu Tshs____ 

 

(ii)Posho ya Makazi Tshs______ 

 

 

(iii) Posho ya Usafiri Tshs_______ 

 

 

Jumla ya Posho Tshs__________ 

 

 

Jumuisho: 

(a)Thamani ya Majengo Tshs_____ 

(b) Thamani ya Mazao    Tshs_____ 

(c)Thamani ya Ardhi      Tshs______ 

(d)Thamani ya posho   Tshs______ 

 

JUMLA YA FIDIA STAHILI  Tshs_____ 

Imetayarishwa 

na:_______________________ 

 

Imekaguliwa 

na:________________________ 
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Kielelezo Na. 6:  Wajibu wa kila Mdau Kwenye Uthamini wa Fidia 

 

SN MUHUSIKA WAJIBU WAKE  MAELEZO 

YA 

NYONGEZA  

1. Mthamini 

Kiongozi 

1. Mthamini Kiongozi ndiye Mhusika na Kiongozi wa Timu husika katika 
zoezi husika la Uthamini.  

2. Anaweza kuwa ni Mthamini kutoka Serikali Kuu, Halamshauri, 
Wakurugenzi (Wawakilishi wao) wa Kampuni Binafsi za Uthamini 
zilizosajiliwa na Bodi ya Wapima na Wathamini (National Council of 
Professional Surveyors – NCPS). 

3. Atahusika kuratibu, kufanya na kusimamia zoezi la uthamini tangia taratibu 
za awali, uwandani na osifini. 

4. Atashiriki kwenye Vikao vya uhamasishaji na kujibu hoja zionazohusiana 
na masuala ya taratibu na viwango vya uthamini. 

5. Kabla ya kuanza zoezi la uthamini, kwa kuwasiliana na Mthamini wa 
Halmashauri atatafiti na kuwasilisha mapendekezo ya viwango stahili vya 
thamani ya mali na posho atakavyotumia katika uthamini wake kwa eneo 
husika 

6. Aidha ni lazima ajiridhishe kuwa amepata uelewa mzuri wa maelekezo na 
mipaka ya eneo lake la kazi. 

 

2. Mthamini wa 

Halmashauri 

1. Ni mwenyeji na Kiungo baina ya Mthamini Kiongozi (Timu ya Wathamini) 
na mamlaka za Wilaya (Mkuu wa Wilaya) na Halmashauri (Mkurugenzi) 
husika. 

2. Pia ni mwakilishi wa Mthamini Mkuu kwenye Halmashauri yake kuepusha 
mazingira ya vyanzo vya malalamiko kuhusu fidia. 

 

3. Kamishna/Afisa 

Ardhi Mteule: 

 

Kamishna wa Ardhi au Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya husika 

akishirikiana na Afisa Ardhi Mteule  

1. Wahusike kuelezea na kutoa ufafanuzi wa suala/hoja kuhusu 
ufutaji/ubatilishaji miliki za wananchi kwenye eneo la mradi na haki ya 
fidia na umiliki ardhi. 
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2. Kuhakikisha taratibu za utwaaji wa ardhi zinafuatwa kwa mjibu wa sheria,  
3. Kuwatambua kuwapatia ilani wamiliki wa asili kwa Fomu ya Ardhi Na.69 

ili iwe kitambulisho kwa Mthamini ya wananchi wanaostahili kufanyiwa 
uthamini. 

4. Fomu hii itasainiwa na Afisa Ardhi Mteule na kupewa namba ya Uthamini 
ikiwa na ushahidi kuwa Mwananchi huyo anaidai Serikali fidia. 

 Hata hivyo ieleweke kuwa, uwepo wa Fomu Na. 70 ni muhimu katika 
kumtaarifu Kamishna wa Ardhi mali alizo nazo mwananchi na makisio 
yake ya thamani ya mali yake lakini haihusiani na zoezi la uthamini  

 Fomu ya Ardhi Na. 70, haina mashiko katika utendaji wa taaluma ya 
uthamini kwani uthamini unategemea ukaguzi wa wazi na shirikishi 
unaofanywa kwa mujibu wa Fomu ya Uthamini ya Ukaguzi (Val.Form 1) 
na siyo vinginevyo.  

5. Kuthibitisha na kusaini majedwali ya fidia ya wananchi husika. 
 

4. Mkurugenzi wa 

Mipangomiji na 

Vijiji 

Mkurugenzi wa Mipangomiji/Mwakilishi wake au Mkurugenzi wa 

Halmashauri ya Wilaya husika akishirikiana na Afisa Mipangomiji wake,  

1. wahusike kutoa michoro ya eneo la mradi  
2. Kujibu hoja kuhusiana na suala la Mipangomiji 

 

5. Mkurugenzi wa 

Upimaji/Ramani 

Mkurugenzi wa Upimaji/Ramani (Mwakilishi wake) au Mkurugenzi wa 

Halmashauri ya Wilaya husika akishirikiana na Mpima wake. 

1. Wawezeshe ramani za picha za anga, ramani za mipaka ya eneo husika 
2. Washiriki vikao vya uhamasishaji kuelezea hoja kuhusianan na masuala ya 

upimaji na utambuzi wa mipaka ya mashamba/ardhi ya wanaoguswa na 
mradi. 

3. Kuratibu/kusimamia zoezi la utambuzi wa mipaka na mahesabu ya ukbwa 
wa mashamba/ardhi ya wanaoguswa na mradi.  

4. Mpima/Adjucator kutambua na kukokotoa kwa umakini mahe4sabu ya 
ukubwa wa mashamba ya waathirika. 

5. Kuandaa na kukabidhi ramani za utambuzi (polygons) za mashamba/ardhi. 
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6. Mthamini/Timu 

ya Uthamini): 

 

1. Kuhakikisha anachukua taarifa zote za maendelezo ya mfidiwa kwa usahihi 
na kwa mujibu wa taratibu na sheria.. 

2. Pia kumwelewesha mwananchi kuhusu vyote vinavyofidiwa kwa mujibu 
wa sheria.  

3. Kuandaa mahesabu ya wafidiwa kwa umakini na kwa mujibu wa sheria na 
vigezo husika vilivyokubaliwa bila kuathiri upande wowote wa mfidiwa na 
mlipaji fidia. 

 

7. Mwenye mali 

(Mfidiwa) au 

Mwakilishi wake 

(Anayeaminika) 

 

1. Kuhakikisha anatoa ushirikiano kwa mthamini kuhusu mali zake. 
2. Kusaini fomu ya ukaguzi baada ya kuridhika kuwa idadi au takwimu za 

mali zilizohesabiwa ni sahihi. 
3. Pia anayo haki ya kuja kukagua taarifa za uthamini na Hati za fidia kabla ya 

taarifa hizo kidhinishwa na mthamini mkuu. 
4. Mfidiwa anayohaki ya kulalamika kwa kile kilichokosewa au kama anahisi 

hakutendewa haki kwenye malipo yake ndani ya miezi (6) tangu malipo ya 
fidia yafanyike. 

 

8. Mlipaji Fidia au 

Mwakilishi wake  

 

1. Kushiriki kwenye hatua ya awali ya kujua ukubwa wa kazi/eneo na hali 
halisi ya maendelezo ilivyo. 

2. Kuhakikisha ana mwakilishi wake kwenye zoezi la ukaguzi. 
3. Kuthibitisha kuwa amejipanga kulipa fidia husika kwa wakati kama ilivyo 

kwenye matakwa ya sheria. 
4. Mara kwa mara kutembelea eneo la kazi ili kujiridhisha na namna zoezi la 

ukaguzi linavyoendeshwa. 
5. Pia anayo haki ya kuwasilisha malalamiko kwa kile asicho ridhika nacho 

kwa maana ya taratibu,vigezo na viwango vya uthamini. 

 

9. 

 

Mjumbe wa 

Serikali ya Mtaa 

1. Kuthibitisha umiliki wa mwananchi husika, 
2. Kushuhudia idadi ya mali za mfidiwa zilizohesabiwa 
3. Kuthibisha anayepokea malipo ya fidia 

 

10. Mthamini Mkuu: 

 

Kuwa na taarifa/takwimu za uthamini unaoendelea nchini. 

Kujihakikishia usahihi wa viwango fidia za mali na posho vitakavyotumika 

katika eneo husika. 

Kuhakikisha kama taratibu zote za hesabu za wafidiwa zimefuatwa ili kubaini 
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“fidia Stahili”,  

Kuhakiki na kuidhinisha taarifa ya uthamini,  

Kusaini majedwali ya fidia husika 

11. Katibu kata: 

 

Kuthibitisha na kusani majedwali ya fidia ya wananchi husika katika eneo lake.  

12. Mkuu wa 

Wilaya: 

Kuthibitisha na kusaini majedwali ya fidia ya wananchi husika katika eneo lake  

13. Mkuu wa Mkoa Kuthibitisha na kusaini majedwali ya fidia ya wananchi husika katika eneo lake  
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 Kielelezo Na7: Asilimia ya Ukamilifu wa Jengo(Progress of completeness) 

  PERCENTAGE OF PROGRESS 

No. Specification 

Single 

storey 

Double 

storey 

Three 

storey 

Four 

storey 

1 Plinth level with floor concrete 15% 13% 11% 8% 

2 Full height of wall 15%       

3 Full height of wall(ground floor)   10% 5% 3% 

4 Floor(First floor)   12% 11% 8% 

5 Floor(Second floor     11% 9% 

6 Floor(third floor)       9% 

7 Full height of wall of first floor   12% 5% 4% 

8 Full height of wall of second floor     5% 4% 

9 Full height of wall of third floor       5% 

10 Roof  to second/third floor     11% 9% 

11 Roofing rubberoid and completion     2% 2% 

12 Roof work and plastering of ceilings   15%     

13 Roof work completed  15%       
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14 Fixing door and window frames   2% 3% 3% 

15 Plaster and ceiling completed 15%       

16 External plastering   3% 4% 4% 

17 Internal plastering and wall tiling   6% 6% 6% 

18 Floor rendering and skirting 6% 3% 3% 3% 

19 Sanitation work completed(soakway,drainage) 6% 5% 2% 2% 

20 Decoration and panting 6% 4% 4% 4% 

21 Doors,Window and fittings   8% 8% 8% 

22 Doors and windows in position 15%       

23 Built- in cupboards and sideboards   2% 2% 2% 

24 Water supply, storage tank(Plumbing) 2% 4% 5% 5% 

25 Cleaning of site  5% 1% 2% 2% 

  Total 100% 100% 100% 100% 

 

 


